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MAELEZO YA MWENYEKITI WA TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI  

MHESHIMIWA JAJI (RUFAA) JACOBS C. M. MWAMBEGELE  

KATIKA UZINDUZI WA UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA 

WAPIGA KURA MKOANI KIGOMA 

TAREHE 20 JULAI, 2024 

 Mheshimiwa Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb), Waziri Mkuu wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania, 

 Mheshimiwa Ummy Nderiananga (Mb), Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya 

Waziri Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu),  

 Mheshimiwa Zainab Katimba (Mb), Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Tawala 

za Mikoa na Serikali za Mitaa, 

 Mheshimiwa Jaji George Joseph Kazi, Mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi 

Zanzibar, 

 Mheshimiwa Jaji wa Rufaa (Mst.) Mbarouk Salim Mbarouk, Makamu 

Mwenyekiti wa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi, 

 Waheshimiwa Wajumbe wa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi, 

 Ndugu Ramadhani Kailima, Mkurugenzi wa Uchaguzi - Tume Huru ya 

Taifa ya Uchaguzi, 
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 Mheshimiwa Kamishna Generali wa Zimamoto na Uokoaji (Mstaafu) 

Thobias Andengenye – Mkuu wa Mkoa wa Kigoma, 

 Mheshimiwa Nyangindu Boniphace Butondo – Mbunge wa Kishapu – 

kwa niaba ya Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge, Katiba 

Sheria na Utawala, 

 Waheshimiwa Wakuu wa Mikoa mliopo, 

 Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

 Waheshimiwa Mabalozi Wanaowakilisha Nchi Mbalimbali, 

 Waheshimiwa Wabunge, 

 Viongozi wa Dini, 

 Waandishi wa Habari, 

 Wageni Waalikwa na Ndugu Wananchi, 

 Mabibi na Mabwana. 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania! 

Mheshimiwa Waziri Mkuu, 

Awali ya yote na kwa niaba ya Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi, napenda 

kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutukutanisha hapa katika uwanja wa 

Kawawa mkoani Kigoma leo tarehe 20 Julai, 2024 kwa ajili ya shughuli ya 

uzinduzi rasmi wa zoezi la uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura. 
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Pili, kipekee kabisa, napenda kukushukuru wewe binafsi, Mheshimiwa Waziri 

Mkuu kwa kukubali wito wetu na kutenga muda wako ili kuwa mgeni rasmi 

katika siku hii muhimu. TUNAKUSHUKURU SANA.  

Mheshimiwa Waziri Mkuu, 

Kwa mujibu wa ibara ya 74(6) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

ya mwaka 1977, ikisomwa pamoja na kifungu cha 10(1)(a) na(b) cha Sheria ya 

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi Na. 2 ya mwaka 2024, Tume imepewa 

majukumu kadhaa ikiwemo kusimamia na kuratibu uandikishaji wa wapiga 

kura kwa ajili ya uchaguzi wa Rais na Wabunge katika Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania na Madiwani kwa Tanzania Bara.  

Aidha, masharti ya kifungu cha 16(5) cha Sheria ya Uchaguzi wa Rais, 

Wabunge na Madiwani Na. 1 ya mwaka 2024, Tume ina wajibu wa kuboresha 

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura mara mbili kati ya kipindi kinachoanza 

baada ya uchaguzi mkuu mmoja na kabla ya siku ya uteuzi wa uchaguzi mkuu 

unaofuata. 

Mara ya mwisho Tume kuboresha Daftari ilikuwa mwaka 2019/2020. Hivyo, 

uzinduzi utakaoufanya ni uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura 

kwa awamu ya kwanza unaoanza leo tarehe 20 Julai, 2024 na kukamilika 

Machi, 2025 ili kutoa nafasi kwa uboreshaji wa awamu ya pili. 
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Mheshimiwa Waziri Mkuu, 

Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura utafanyika katika 

mizunguko (routes) 13 na leo ndiyo unaanza mzunguko wa kwanza 

utakaohusisha mikoa mitatu ya Kigoma, Tabora na Katavi. Zoezi la uboreshaji 

kwa kila mzunguko (route) litadumu kwa muda wa siku saba ambapo vituo 

vya kuandikisha vitafunguliwa saa mbili kamili (2:00) asubuhi na kufungwa 

saa kumi na mbili kamili (12:00) jioni ya kila siku kwa kila kituo.  

Mheshimiwa Waziri Mkuu, 

Kwa upande wa Zanzibar, kama inavyoonekana kwenye ratiba ya uboreshaji, 

zoezi hili litafanyika kuanzia tarehe 07 hadi 13 Oktoba, 2024, na kwa kuzingatia 

matakwa ya kifungu cha 13 (1) na (2) cha Sheria ya Uchaguzi wa Rais, 

Wabunge na Madiwani Na. 1 ya mwaka 2024 uboreshaji wa Daftari utamhusu 

mtu yeyote aliyepo Zanzibar ambaye hana sifa za kuandikishwa na Tume ya 

Uchaguzi ya Zanzibar (ZEC) lakini anayo sifa ya kumchagua Rais wa Jamhuri 

ya Muungano. 

Mheshimiwa Waziri Mkuu, 

Jumla ya vituo 40,126 vitatumika katika zoezi la uboreshaji wa Daftari. Kati ya 

hivyo, vituo 39,709 vipo Tanzania Bara na vituo 417 vipo Tanzania Zanzibar. 
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Idadi hii ya vituo ni ongezeko la vituo 2,312 zaidi ikilinganishwa na vituo 

37,814 vilivyotumika kuandikisha Wapiga Kura kwa mwaka 2019/2020. 

Mheshimiwa Waziri Mkuu, 

Kwa mujibu wa Takwimu za Sensa ya Watu na Makazi iliyofanyika mwaka 

2022, tunatarajia kuandikisha wapiga kura wapya 5,586,433 ambao wametimiza 

umri wa miaka 18 na ambao watatimiza umri huo kabla au ifikapo siku ya 

uchaguzi mkuu wa mwaka 2025. Sanjari na hao tunatarajia wapiga kura 

4,369,531 wataboresha taarifa zao na wapiga kura 594,494 wataondolewa 

kwenye Daftari kutokana na kukosa sifa za kuendelea kuwemo kwenye Daftari 

kutokana na sababu mbalimbali ikiwemo vifo, kukana uraia au kupoteza sifa 

za kuendelea kuwemo kwenye Daftari. 

Aidha, kwa kuzingatia kifungu cha 10 cha Sheria ya Uchaguzi wa Rais, 

Wabunge na Madiwani Na. 1 ya mwaka 2024, uboreshaji wa mwaka huu 

utahusisha wafungwa / wanafunzi wanaotumikia kifungo cha chini ya miezi 

sita na mahabusu waliopo kwenye magereza Tanzania Bara na Vyuo vya 

Mafunzo Tanzania Zanzibar. 

Mheshimiwa Waziri Mkuu, 

Tume imehuisha mifumo ya uandikishaji wa wapiga kura na kwa uboreshaji 

unaoanza leo, wananchi waliopo kwenye Daftari wanaweza kuanzisha 
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mchakato wa kuboresha taarifa au kuhamisha taarifa zao wakiwa nje ya kituo 

cha kuandikisha wapiga kura kwa njia ya kielekroniki kwa kutumia simu ya 

mkononi au kompyuta na kisha kufika kituo cha kuandikisha wapiga kura 

kukamilisha mchakato wa kuweka saini, kupigwa picha na kupewa kadi yake 

ya mpiga kura. 

Mheshimiwa Waziri Mkuu, 

Tume imefanyia kazi maoni ya wadau mbalimbali, walioomba mfumo wa 

kuanzisha mchakato wa kuboresha au kuhamisha taarifa kwa njia ya simu, pia 

uwezeshe wenye simu za kawaida (maarufu kwa majina ya kitochi au 

kiswaswadu) kuanzisha mchakato huo. 

Napenda kuchukua nafasi hii kutoa taarifa rasmi kwamba, kuanzia leo tarehe 

20 Julai, 2024 pamoja na huduma hiyo kupatikana kwenye simu janja lakini pia 

wale wenye simu za kawaida (maarufu kama kitochi au kiswaswadu) watapata 

huduma hiyo kwa kupiga USSD Code *152*00# na kubonyeza namba 9 kisha 

kuendelea na hatua zingine kama itakavyokuwa inaelekezwa kwenye simu 

husika. 

Mheshimiwa Waziri Mkuu, 

Maandalizi yote muhimu kuhusiana na uboreshaji yamekamilika ikiwa ni 

pamoja na ununuzi wa BVR Kits 6,000. BVR hizi zinatumia mfumo wa 
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programu endeshi ya android na zina uzito wa kilo 18, tofauti na BVR Kits 

zilizotumika mwaka 2015 na 2020 zenye uzito wa kilo 35 na programu endeshi 

ya window. Vifaa vingine muhimu vilivyonunuliwa ni pamoja na kadi mpya, 

wino na makasha ya kubebea vifaa na fomu mbalimbali za uboreshaji. 

Aidha, Tume imeshaandaa na kuchapisha kanuni za Tume Huru ya Taifa ya 

Uchaguzi, Kanuni za Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura za 

mwaka 2024, maelekezo na miongozo mbalimbali inayohusiana na zoezi hili. 

Kama sehemu ya maandalizi, Tume imefanya uteuzi wa watendaji mbalimbali 

wa uboreshaji. Watendaji hao ni Waratibu wa Uandikishaji wa Mikoa, kwa 

mikoa yote 26 ya Tanzania Bara, Maafisa Waandikishaji wa Jimbo 184, Maafisa 

Waandikishaji Wasaidizi ngazi ya Jimbo 792, Maafisa Waandikishaji Wasaidizi 

ngazi ya Kata 3,956, Maafisa TEHAMA 368, Maafisa Ugavi wa Halmashauri au 

Maafisa Manunuzi 184 na Maafisa Uchaguzi 184, kwa halmashauri zote za 

Tanzania Bara. 

Mheshimiwa Waziri Mkuu, 

Hadi kufikia tarehe ya leo, Tume imeshakutana na wadau muhimu wa 

uchaguzi kwenye mikutano mbalimbali iliyoanza tarehe 07 Juni, 2024. 

Miongoni mwa wadau tuliokutana nao katika ngazi ya Taifa ni vyama vya 

siasa 19 vyenye usajili kamili, wawakilishi wa wanawake, vijana, watu wenye 

ulemavu, wahariri wa vyombo vya habari, waandishi wa habari na maafisa 
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habari kutoka katika halmashauri zote za Tanzania Bara. Mikutano ya aina hii 

imefanyika pia katika mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora na itaendelea 

kufanyika katika mikoa yote ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa 

kuzingatia ratiba ya mzunguko wa uboreshaji (routes). 

Mheshimiwa Waziri Mkuu, 

Mbali ya mikutano ya wadau kufanyika, Tume imewapatia wadau wote ratiba 

ya uboreshaji wa Daftari, Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani 

Na. 1 ya mwaka 2024, Sheria ya Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi Na. 2 ya 

mwaka 2024, miongozo na maelezo kuhusu uboreshaji. 

Aidha, vyama vya siasa vilipatiwa orodha ya vituo vya kuandikisha wapiga 

kura na vitapewa fursa ya kuweka mawakala wa uandikishaji katika vituo 

vyote vitakavyotumika kuandikisha wapiga kura. 

Mheshimiwa Waziri Mkuu, 

Tume imeendelea kutoa elimu ya mpiga kura na itaendelea kutoa elimu hiyo 

wakati wote wa kipindi cha uboreshaji. Elimu inatolewa kupitia vipindi vya 

Televisheni, Redio, Makala kwenye magazeti na majarida, mitandao ya kijamii 

ya Tume, Tovuti, Televisheni na Redio mtandao za Tume pamoja na vipindi 

vya mijadala inayoendeshwa na Tume au inapoalikwa na wadau mbalimbali ili 

kuwapa uelewa kuhusu uboreshaji. 
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Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 10(1)(h) cha Sheria ya Tume Huru ya 

Taifa ya Uchaguzi Na. 2 ya mwaka 2024, Tume imetoa vibali kwa taasisi na 

asasi 157 zitakazotoa elimu ya mpiga kura katika kipindi chote cha uboreshaji.  

Aidha, kwa kuzingatia dhana ya uwazi katika zoezi hili pamoja na masharti ya 

kanuni ya 46 (1) (4) ya Kanuni za Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga 

Kura za Mwaka 2024, Tume imetoa vibali kwa taasisi na asasi 33 za ndani na 8 

za kimataifa kuwa Waangalizi wa Uandikishaji kwa ajili ya kutazama 

uendeshaji wa zoezi la uboreshaji.  

Taasisi na asasi zote zilizopewa kibali cha kutoa elimu ya mpiga kura na 

uangalizi wakati wa zoezi la uboreshaji, zimepewa nyaraka mbalimbali 

ikiwemo Katiba Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 1977, Sheria na miongozo 

inayosimamia jukumu la utoaji wa elimu ya mpiga kura na utazamaji katika 

zoezi hili. 

Tume itaendelea na wajibu wake kuhakikisha taasisi za asasi hizo zinatekeleza 

wajibu wao kwa mujibu wa sheria na kanuni. 

Mheshimiwa Waziri Mkuu, 

Katika kuboresha huduma kwa wapiga kura wetu, tumefugua kituo cha 

huduma kwa mpiga kura (call centre) kwa ajili ya kuwawezesha wapiga kura 

au wanaotarajiwa kuandikishwa au kuboresha taarifa zao na kupatiwa 
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ufafanuzi, majibu au maelezo ya maswali au hoja zinazohusu zoezi la 

uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura. 

Huduma hii ambayo ni bure imeanza kutumika tarehe 18 Julai, 2024 ambapo 

mtu yeyote anakaribishwa kupiga namba 0800112100 kisha wakati huo huo au 

ndani ya dakika 20 atakuwa amepatiwa ufafanuzi au majibu au maelekezo 

ya hoja au maswali yake. 

Mheshimiwa Waziri Mkuu, 

Kwa kumalizia, napenda kukushukuru tena kwa kukubali kuzindua zoezi hili 

la kitaifa. Ni matumaini ya Tume kuwa ushiriki wako katika kuzindua zoezi la 

uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura utasaidia kutoa hamasa kwa 

wananchi kujitokeza kushiriki katika zoezi hili.  

Vilevile, Tume inaamini kuwa viongozi wa ngazi mbalimbali na wadau 

wengine wataendelea kuhamasisha wananchi katika maeneo yao ili kila 

mwananchi mwenye sifa ya kuandikishwa kuwa mpiga kura akaandikishwe 

na wale wanaohitaji kuboresha taarifa zao wakaboreshe. 

KUJIANDIKISHA KUWA MPIGA KURA NI MSINGI WA UCHAGUZI BORA!! 

AHSANTENI KWA KUNISIKILIZA!! 


